Chơi đánh bài ngày Tết có phạm luật không?

Ngày Tết là một trong những ngày lễ lớn nhất trong năm của người Việt, do đó có không ít những hoạt động vui chơi, giải trí được áp dụng trong ngày lễ lớn nhất trong năm này Trong đó, đánh bài là trò chơi cờ bạc được sử dụng phổ biến và nhiều nhất với tính chất là giải trí, gắn kết con người là chính. Tuy nhiên, chơi đánh bài ngày Tết cũng làm rộ lên nhiều câu hỏi xoay quanh vấn đề đánh bài ngày Tết liệu có vi phạm pháp luật hay không?  

Chơi đánh bài ngày Tết có phạm luật không?

Chơi đánh bài ngày Tết có phạm luật không là một thắc mắc muôn thuở

Ý nghĩa chung về trò chơi đánh bài 

Đánh bài là hình thức vui chơi, giải trí hàng đầu của người Việt Nam hiện nay. Nó giúp cho chúng ta quây quần và gắn kết với nhau trong những dịp lễ đặc biệt. Đến thời điểm hiện tại, đánh bài dường như không còn đơn thuần là hình thức giải trí mà nó còn được phát triển thành trò chơi cá cược tại các sòng bài truyền thống cho đến trực tuyến với nhiều quy mô khác nhau. Mục đích của việc này là để kiếm tiền một cách bất hợp pháp.

Thực chất, chơi đánh bài là việc sử dụng bộ bài 52 lá bài tây hoặc các bộ bài chuyên dụng với những luật và cách chơi khác nhau với mục tiêu cuối cùng tìm ra người chiến thắng. Hiện nay, trên thị trường có rất nhiều thể loại game bài đang tồn tại như: Tiến lên miền Nam, xì tố, xì dách, mậu binh,….

Nhà nước quy định như thế nào về đánh bài?

Nhà nước Việt Nam luôn xem đánh bài hoặc tổ chức đánh bài là một hành vi vi phạm phạm pháp luật. Nó cũng đã được ghi rất rõ tại điều luật của nước ta và sẽ được xử lý một cách nghiêm minh theo nhiều phương thức xử phạt như sau:

Xử phạt hành chính

Các hình thức chơi đánh bài đã được pháp luật Việt Nam quy định là hành vi làm trái pháp luật. Nếu mức độ và quy mô không quá lớn thì người chơi sẽ bị xử phạt theo hình thức hành chính theo theo Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP như sau:

Chơi đánh bài ngày Tết có phạm luật không?

Sẽ bị xử phạt nếu đánh bạc với nhiều quy mô giá trị tài sản khác nhau

  • Phạt từ 1.000.000 đồng cho đến 2.000.000 đồng đối với bất kỳ hành vi chơi đánh bài với việc phân định thắng thua thông qua tiền bạc, tài sản và hiện vật.

  • Phạt từ 5.000.000 đồng cho đến 10.000.000 đồng đối với hành vi lôi kéo, rủ rê và tụ tập người khác chơi đánh bài ăn tiền trái phép.

  • Phạt từ 5.000.000 đồng cho đến 10.000.000 đồng đối với các hành vi dùng nhà, chỗ ở, phương tiện và địa điểm khác của mình để chứa chấp các hành vi đánh bạc trái pháp.

  • Phạt từ 2.000.000 đồng cho đến 5.000.000 đồng đối với bất cứ hành vi giúp sức hoặc che giấu các hình thức đánh bạc trái phép.

Xử phạt hình sự

Chơi đánh bài là hành vi cá cược trái phép, do đó nếu quy mô vượt ra khỏi khung phạt hành chính cũng như mức độ nghiêm trọng và tính chuyên nghiệp. Thì sẽ bị áp dụng khung xử phạt tại Điều 321 của Bộ luật Hình sự như sau:

  • Người vi phạm sẽ bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng cho đến 100.000.000 đồng. Phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng cho đến 3 năm đối với các hành vi đánh bạc trái phép với số tiền từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng.

  • Người vi phạm sẽ bị phạt tù từ 3 năm cho đến 7 năm đối với các hành vi đánh bạc trái phép có tính chuyên nghiệp cao và số tiền dùng để tham gia có giá trị từ 50.000.000 đồng trở lên. Đồng thời mỗi người tham gia có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng cho đến 50.000.000 đồng.

Chơi đánh bài ngày Tết có phạm luật không?

Theo như những phân tích trên, chơi đánh bài ăn tiền được liệt vào trong các hành vi vi phạm pháp luật có thể khiến bạn bị phạt tù nặng nhất lên đến 7 năm. Tuy nhiên, đây chỉ là điều luật áp dụng cho các hành vi đánh bạc thuộc nhiều quy mô khác nhau, dù truyền thống hay trực tuyến thì người chơi cũng bị phạt.

Chơi đánh bài ngày Tết có phạm luật không?

Tùy vào trường hợp thì người chơi sẽ vi phạm pháp luật tương ứng

Còn nếu bạn chỉ chơi đánh bài theo hình thức giải trí và không dính líu đến tiền bạc thì hiển nhiên đây là điều không vi phạm pháp luật. Đây cũng được xem là trò chơi phổ biến và trở thành truyền thống trong dịp lễ Tết của người dân Việt Nam.

Chính vì thế hãy tham gia mua vui là chính, đừng để tiền bạc xen vào nếu không may mắn người chơi có thể dính líu đến pháp luật. Điều này chắc chắn là không ai mong muốn, bởi Tết được xem là khởi đầu của một năm mới, với mong muốn mang đến nhiều điều tài lộc và may mắn. Nếu bị phạt bởi việc chơi bài ăn tiền có thể mang đến nhiều điều xui xẻo cho những ngày đầu năm.

Những thông tin trên đã giúp mọi người tìm được câu trả lời cho thắc mắc chơi đánh bài ngày Tết có phạm luật không?. Tùy vào từng trường hợp, tham gia đánh bài sẽ là hành vi vi phạm pháp luật và người phạm luật sẽ phải chiu những mức xử phạt khác nhau. Tốt nhất chúng ta chỉ nên chơi với mục đích giải trí nếu bạn không muốn vi phạm luật pháp Việt Nam.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Tắt